7 ใน 10 สุดยอดของวงการ Esports CS:GO ของโลก จะเข้าร่วมแข่งขันในรายการ DreamHack Masters Malmo 2019 ที่จะเริ่มทำการแข่งขันกันในวันอังคารที่ 1 ตุลาคม

Team Liquid, Astralis และ Evil Geniuses เป็นตัวเต็งประจำรายการ แต่ทีมอย่าง Vitality, ENCE และ Natus Vincere ก็เป็นทีมชั้นนำเช่นเดียวกัน และทั้งหมดจะร่วมลงชิงชัยคว้าเงินรางวัลกว่า 250,000 เหรียญเป็นเดิมพัน

สตรีมมิ่ง

DreamHack Masters Malmo 2019 จะมีการถ่ายทอดสดทางช่อง Twitch สองช่องของ DreamHack เนื่องจากมีการแข่งพร้อมกัน และรายการก็ไม่อยากให้แฟนๆ Esports พลาดการรับชมสักแมตช์

รูปแบบรายการ

จะมี 16 ทีมลงแข่งขัน ตลอด 6 วัน และไปตัดชิงกันในรอบ แกรนด์ ไฟน่อล วันที่ 6 ตุลาคม ชิงเงินรางวัล 250,000 เหรียญ พร้อมรับคะแนนจาก Intel Grand Slam อีกจำนวนหนึ่งด้วย

ทีมทั้งหมดจะถูกแบ่งเป็นสองกลุ่ม ใช้ระบบ double-elimination ทุกคู่จะใช้กฏดีที่สุดในสามเกม ยกเว้นรอบแรกที่ใช้กฏเกมเดียวรู้ผล และสามทีมนำของแต่ละกลุ่มจะได้เข้ารอบเพลย์ออฟ

ทั้งนี้ DreamHack ยังไม่ได้มีการประกาศรายละเอียดเรื่องเงินรางวัลรวมมาในตอนนี้

Teams

Group A

Astralis: Nicolai “device” Reedtz, Peter “dupreeh” Rasmussen, Andreas “Xyp9x” Hojsleth, Emil “Magisk” Reif, and Lukas “gla1ve” Rossander

ENCE: Aleksi “allu” Jalli, Jere “sergej” Jalo, Miikka “suNny” Kemppi, Jani “Aerial” Jussila, and Sami “xSeveN” Laasanen

Vitality: Mathieu “ZywOo” Herbaut, Dan “apEX” Madesclaire, Richard “shox” Papillon, Cedric “RpK” Guipouy, and Alex McMeekin

G2: Fabien “kioShiMa” Fiey, Kenny “kennyS” Schrub, Franeois “AMANEK” Delaunay, Lucas “Lucky” Chastang, and Audric “JaCkZ” Jug

FURIA: Kaike “KSCERATO” Cerato, Yuri “yuurih” Gomes, Andrei “arT” Piovezan, Vinicius “VINI” Figueiredo, and Henrique “HEN1” Teles

Fnatic: Jesper “JW” Wecksell, Freddy “KRIMZ” Johansson, Robin “flusha” Rennquist, Maikil “Golden” Selim, and Ludvig “Brollan” Brolin

TYLOO: Hansel “BnTeT” Ferdinand, Wing Hei “Freeman” Cheung, HaoWen “somebody” Xu, YuLun “Summer” Cai, and YuanZhang “Attacker” Sheng

Envy: Noah “Nifty” Francis, Sam “s0m” Oh, Jacob “FugLy” Medina, Bradley “ANDROID” Fodor, and Ryan “ryann” Welsh

Group B

Team Liquid: Russel “Twistzz” Van Dulken, Keith “NAF” Markovic, Jonathan “EliGE” Jablonowski, Jake “Stewie2K” Yip, and Nicholas “nitr0” Cannella

Evil Geniuses: Ethan Arnold, Tarik Celik, Vincent “Brehze” Cayonte, Cvetelin “CeRq” Dimitrov, and Peter “stanislaw” Jarguz

mousesports: Finn “karrigan” Andersen, Robin “ropz” Kool, Chris “chrisJ” de Jong, ezger “woxic” Eker, and David “frozen” oeroanske

Natus Vincere: Aleksandr “s1mple” Kostyliev, Denis “electronic” Sharipov, Ladislav “GuardiaN” Kovecs, Kirill “Boombl4” Mikhailov, and Egor “flamie” Vasilyev

North: Valdemar “valde” Bjorn, Markus Kjorbye, Nicklas Gade, Philip “aizy” Aistrup, and Jakob “JUGi” Hansen

Ninjas in Pyjamas: Patrik “f0rest” Lindberg, Simon “twist” Eliasson, Fredrik “REZ” Sterner, Jonas “Lekr0” Olofsson, and Nicolas “Plopski” Zamora

OpTic Gaming: Kristian “k0nfig” Wienecke, Mathias “MSL” Lauridsen, Rene “cajunb” Borg, Nikolaj “niko” Kristensen, and Ren? “TeSeS” Madsen

Grayhound: Chris “dexter” Nong, Olivier “DickStacy” Tierney, Joshua “INS” Potter, Simon “Sico” Williams, and Liam “malta” Schembri

ตารางการแข่งขัน

วันอังคารที่ 1 ตุลาคม

5am CT: Astralis vs. Envy
5am CT: G2 vs. FURIA
6:20am CT: ENCE vs. Fnatic
6:20am CT: Vitality vs. TYLOO
7:40am CT: Liquid vs. OpTic
7:40am CT: Na’Vi vs. North
9am CT: mousesports vs. NiP
9am CT: NRG vs. Grayhound
10:20am CT: Group A lower bracket first match
10:20am CT: Group A upper bracket first semifinal
2pm CT: Group A lower bracket second match
2pm CT: Group A upper bracket second semifinal

วันพุธที่ 2 ตุลาคม

5am CT: Group B lower bracket first match
5am CT: Group B lower bracket second match
8:40am CT: Group A lower bracket first semifinal
8:40am CT: Group B upper bracket first semifinal
12:20pm CT: Group A lower bracket second semifinal
12:20pm CT: Group B upper bracket second semifinal

วันพฤหัสบดีที่ 3 ตุลาคม

5am CT: Group B lower bracket first semifinal
5am CT: Group B lower bracket second semifinal
8:40am CT: Group A lower bracket final
8:40am CT: Group A upper bracket final
12:20pm CT: Group B lower bracket final
12:20pm CT: Group B upper bracket final

วันศุกร์ที่ 4 ตุลาคม

9am CT: First quarterfinal
12:50pm CT: Second quarterfinal

วันเสาร์ที่ 5 ตุลาคม

8am CT: First semifinal
11:50am CT: Second semifinal

วันอาทิตย์ที่ 6 ตุลาคม

10am CT: Grand finals

Dafaesports ชี้ทีมที่น่าจับตามองในรายการนี้

EG เปิดซิงคว้าแชมป์รายการ ESL One New York ทาง Stanislaw และลูกทีมพ่ายให้กับ Astralis เพียงเกมเดียว ต้องรอด๔กันอีกทีว่าพวกเขาจะสามารถสร้างเทพนิยายได้อีกครั้งในรายการ DreamHack Masters Malmo 2019 หรือไม่

Team Liquid โดน Astralis โค่นใน ESL One New York และฟอร์มไม่ได้เทพเหมือนใน StarLadder Berlin Major ซึ่งพวกเขาไม่มีเวลาฝึกซ้อมก่อนจะมาที่ DreamHack Masters Malmo 2019 มีความเป็นไปได้ว่าเราอาจจะไม่ได้เห็น Team Liquid โหดเข้าเส้นเหมือนในช่วงต้นปี

Astralis รายการ DreamHack Masters Malmo 2019 จะไม่ใช่รายการที่ง่ายสำหรับพวกเขาอีกต่อไป เพราะล่าสุดแพ้ให้กับ EG มา ถ้าพวกเขาอยากจะพิสูจน์ตัวเองว่าเป็นทีมเบอร์หนึ่งของ CS: GO ก็ต้องจัดการคว้าแชมป์รายการนี้ให้ได้

หลายทีมนอกจากนี้ส่วนใหญ่เป็นทีมที่มีผู้เล่นหน้าใหม่ แต่ทีมที่ได้ลุ้นที่สุดเห็นจะเป็น Vitality ที่มี shox ที่เพิ่งดูดเข้ามาเสิรมทีมเป็นตัวชูโรง

ขณะที่ Na’Vi พักหลังเล่นได้ดีเพราะไม่มี Danylo“ Zeus” Teslenko เป็นผู้นำหรือเปล่า นี่คือคำถามคาใจใครหลายๆ คน หลังจากเจ้าตัวตัดสินใจเลิกเล่นหลังจบ BLAST Pro Series Moscow และ Boombl4 เข้ามาเป็นผู้นำแทน รวมเข้าไปกับมือดีๆ อย่าง GuardiaN และ s1mple จะมาเป็น AWPer เชื่อว่าทีมนี้จะมีทีเด็ดที่ มัลโม่ แน่นอน